Упростите выражение: 1) 2 (x+3) + 5 (x+1) ; 2) 9 (7+y) + 8 (6 + y) ; 3) 4 (3x+23) + 7 (6+5x) ; 4) 12 (9+8y) + 3 (11+6y).

+3
Ответы (2)
  1. 23 сентября, 19:29
    0
    1) 2 (x+3) + 5 (x+1) = 2 х+6+5 х+5=7 х+11

    2) 9 (7+y) + 8 (6 + y) = 63+9 у+48+8 у=111+17 у

    3) 4 (3x+23) + 7 (6+5x) = 12 х+92+42+35 х=134+47 х

    4) 12 (9+8y) + 3 (11+6y) = 108+96 у + 33+18 у=114 у+141
  2. 23 сентября, 21:31
    0
    1.2 (x+3) + 5 (x+1) = 2x+6+5x+5=7x+11

    2.9 (7+y) + 8 (6+y) = 63+9y+48+8y=111+17y

    3.4 (3x+23) + 7 (6+5x) = 12x+92+42+35x=47x+134

    4.12 (9+8y) + 3 (11+6y) = 108+96y+33+18y=141+114y