Вычислите удобным способом: а) 17 * 34 + 26 * 17 + 13 * 60; б) 4 * 45 + 4 * 55 + 6 * 55 + 6 * 45.

+3
Ответы (1)
  1. 5 апреля, 20:17
    0
    а) 17 * 34 + 26 * 17 + 13 * 60 = 17 * (34 + 26) + 13 * 60 = 17 * 60 + 13 * 60 =

    = 60 * (17 + 13) = 60 * 30 = 1 800

    б) 4 * 45 + 4 * 55 + 6 * 55 + 6 * 45 = 4 * (45 + 55) + 6 * (55 + 45) =

    = 4 * 100 + 6 * 100 = 100 * (4 + 6) = 100 * 10 = 1 000