Помогите решить

а (2b+1) - b (2a-1) при а=10, b=-5

+1
Ответы (2)
  1. 3 мая, 08:12
    0
    (2ab+a) - (2ab-b) = 2ab+a-2ab+b = (2ab и - 2 аb взаимноуничтожаются) a+b=10 + (-5) = 5
  2. 3 мая, 10:51
    0
    10 (2 * (-5) + 1) + 5 (2*10-1) = 10 (-10+1) + 5 (10-1) = 10 * (-9) + 5*9 = - 90+45=-45