Б) 19x - (3x-4) = 4 (5x-1)

в) 4 (0,25x-6) = 8 (0,125x+3)

б) 10x - (2x-4) = 4 (3x-2)

в) 16 (0,25x-1) = 5 (0,8x-3,2)

+1
Ответы (1)
  1. 23 ноября, 09:52
    0
    Б) 19 х - (3 х-4) = 4 (5 х-1)

    19 х-3 х+4=20 х-4

    19 х-3 х-20 х=-4-4

    -4 х=-8

    х=8:4

    х=2

    в) 4 (0,25 х-6) = 8 (0,125 х+3)

    х-24=х-24

    х-х=24-24

    0=0

    б) 10 х - (2 х-4) = 4 (3 х-2)

    10 х-2 х+4=12 х-8

    10 х-2 х-12 х=-4-8

    -4 х=-12

    х=12:4

    х=3

    в) 16 (0,25 х-1) = 5 (0,8 х-3,2)

    4 х-16=4 х-16

    4 х-4 х=16-16

    0=0