V H2 = 10 л

H2=80%

V CL2 = 20 л

CL2=90%

HCL-?

m HCL-?

+2
Ответы (1)
  1. 13 декабря, 19:14
    0
    10 л 20 л х

    Н2 + Cl2 = 2HCl

    2 71 2 * 36,5

    10*80% = 8

    20 * 90% = 18

    8 18 х

    Н2 + Cl2 = 2HCl

    2 71 2*36,5

    х=18*2*36,5 / 71 = 18,5 масса HCl

    18,5 * 100% / 2*36,5 = 25%