Ag + HF ...

Al+H2So4

Na2O+H3PO4

+4
Ответы (1)
  1. 24 ноября, 08:40
    0
    1) 2Ag + 2HF = 2AgF + H2

    2Ag (0) + 2H (+) + 2F (-) = 2Ag (+) + 2F (-) + H2 (0)

    2Ag (0) + 2H (+) = 2Ag (+) + H2 (0)

    2) 2Al + 3H2SO4 = Al2 (SO4) 3 + 3H2

    2Al (0) + 6H (+) + 3SO4 (-2) = 2Al (+3) + 3SO4 (-3) + 3H2 (0)

    2Al (0) + 6H (+) = 2Al (+3) + 3H2 (0)

    3) 3Na2O + 2H3PO4 = 2Na3PO4 + 3 H2O

    3Na2O + 6H (+) + 2PO4 (-3) = 6Na (+) + 2PO4 (-3) + 3H2O

    3Na2O + 6H (+) = 6Na (+) + 3H2O