Упростите выражения

1. (x-2) (x2+2x+4) - (1+x) (x2-x+1)

2. (x-3) (x2+3x+9) - (x+1) (x-1) (x-2)

3. a· (a-3) (a+3) - (a+2) (a2-2a+4)

+5
Ответы (1)
  1. 14 февраля, 20:36
    0
    1. (x - 2) (x ² + 2x + 4) - (1 + x) (x ² - x + 1) = x ³ - 2³ - (1³ + x³) = - 2³ - 1³ = - 8 - 1 = - 9

    2. (x - 3) (x ² + 3x + 9) - (x + 1) (x - 1) (x - 2) = x ³ - 3³ - (x² - 1²) (x - 2) = x³ - 3³ - (x³ - x - 2x² + 2) = x³ - 27 - x³ + x + 2x² - 2 = 2x² + x - 29

    3. a (a - 3) (a + 3) - (a + 2) (a ² - 2a + 4) = a (a ² - 3²) - (a ³ + 2³) = a ³ - 9a - a³ - 8 = - 9a - 8