9^n+2 : 81^n * 3^n+3 = 1

+4
Ответы (1)
  1. 29 июля, 23:25
    0
    1) 81^n • 3^n + 3 = 3^4n • 3^n + 3 = 3^5n + 3

    2) 9^n + 2 = 3 ^2n + 4

    3) (3^2n + 4) : (3^5n + 3) = 3 ^ (2n + 4 - 5n - 3) = 3 ^ (- 3n + 1)

    4) 1 = 3 ^ 0

    5) 3 ^ (- 3n + 1) = 3 ^ 0

    - 3n + 1 = 0

    3n = 1

    n = 1/3