Решите уравнения.

а) 3 х+6=5 (х-1) + 10; б) 4 (1-х) = 3 (2 х+3) ; в) 12 х - (7-3) = 4 х; г) 8 х+3=1 - (2 х+4).

+4
Ответы (1)
  1. 22 марта, 09:37
    0
    3 х+6=5 х-5+10

    3 х-5 х=5-6

    -х=-1

    х=1

    4-4 х=6 х+9

    -4 х-6 х=9-4

    -10 х=5

    х=-0,5

    12 х-4=4 х

    12 х-4 х=4

    8 х=4

    х=4/8=0,5

    8 х+3=1-2 х-4

    8 х+2 х=-6

    10 х=-6

    х=-0,6