14 - (а - 5 целых 2/15) = 3 целых 5/12

+1
Ответы (1)
  1. 23 января, 00:40
    0
    14 - (а - 5 2/15) = 3 5/12

    14 - а + 5 2/15 = 3 5/12

    19 2/15 - а = 3 5/12

    а = 19 2/15 - 3 5/12 = 19 8/60 - 3 25/60

    а = 15 43/60

    проверим:

    14 - (15 43/60 - 5 2/15) = 3 5/12

    14 - (15 43/60 - 5 8/60) = 3 5/12

    14 - 10 35/60 = 3 5/12

    14 - 10 7/12 = 3 5/12

    3 5/12 = 3 5/12