Сколько будет:

17: (4 целых 1/3 - 3 целых 1/5) ;

(15 - 4 целых 1/8) * (3 целых 14/15 - 2 целых 3/5).

+1
Ответы (1)
  1. 11 марта, 18:27
    0
    17 : (4 1/3 - 3 1/5) = 15

    1) 4 1/3 - 3 1/5 = 13/3 - 16/5 = (13 * 5 - 16 * 3) / 15 = 65/15 - 48/15 = 17/15 = 1 2/15

    2) 17 : 1 2/15 = 17 : 17/15 = 17 * 15/17 = 15

    (15 - 4 1/8) * (3 14/15 - 2 3/5) = 14 1/2

    1) 15 - 4 1/8 = 15/1 - 33/8 = (15 * 8 - 33 * 1) / 8 = 120/8 - 33/8 = 87/8 = 10 7/8

    2) 3 14/15 - 2 3/5 = 59/15 - 13/5 = (59 * 1 - 13 * 3) / 15 = 59/15 - 39/15 = 20/15 = 4/3 = 1 1/3

    3) 10 7/8 * 1 1/3 = 87/8 * 4/3 = 29/2 = 14 1/2