Осуществить превращения c → co2 → h2co3 → na2co3 → naci, nh3 → nh4ci → nh4no3 → nh3

+2
Ответы (1)
  1. 11 апреля, 12:42
    0
    1) С + O2 = CO2

    2) CO2 + H2O = H2CO3

    3) H2CO3 + NaOH = Na2CO3 + 2H2O

    4) Na2CO3 + 2HCl = 2NaCl + H2CO3

    1) NH3 + HCl = NH4Cl

    2) NH4Cl + AgNO3 = HN4NO3 + AgCl

    3) NH4NO3 + KOH (нагрев) = KNO3 + H2O + NH3