Осуществить цепочку

H2 - HCl - ZnCl2-Zn (OH) 2-H2O - Ba (OH) 2

SO2-SO3-Na2SO4-BaSO4

+1
Ответы (1)
  1. 20 февраля, 23:50
    0
    H2 + Cl2 = 2HCl

    Zn + 2HCl = ZnCl2 + H2

    ZnCl2 + 2NaOH = Zn (OH) 2 + 2NaCl

    Zn (OH) 2 = ZnO + H2O (нагрев)

    Ba + 2H2O = Ba (OH) 2 + H2

    2SO2 + O2 = 2SO3

    2NaOH + SO3 = Na2SO4 + H2O

    Na2SO4 + BaCl2 = BaSO4 + 2NaCl