Xy=5

x+y+x^2*y+x*y^2=48

x^2+y^2=?

+5
Ответы (1)
  1. 7 августа, 09:26
    0
    task/29466339

    { xy = 5; x+y + x²y+xy²=48. x² + y² →?

    решение : xy = 5; x+y + x²y+xy²=48.⇔ { xy = 5; x+y + xy (x+y) = 48. ⇔

    { xy = 5; x+y + 5 (x+y) = 48 ⇔ { xy = 5; 6 (x+y) = 48 ⇔ { xy = 5; x+y=6.

    Следовательно: x² + y² = (x+y) ² - 2xy = 6² - 2*5 = 36 - 10 = 26.

    ответ: 26.