Обчислити: - 4arccos (-√2 / 2) + 3arcsin1/2-arctg (-1)

+5
Ответы (1)
  1. 3 ноября, 17:29
    0
    -4arccos (-√2|2) + 3 arcsin1|2-arctg (-1) = - 4 (π-arccos√2/2) + 3*π/6 - (-arctg1) =

    = - 4 (π-π/4) + π/2+π/4 = - 4 * 3π/4+π/2+π/4 = - 9π/4