1) 5/8x-1/4x-1/12x+1/6x=

2) 5/7y+1/4y+3/14y+1 (целая) 3/4 ц=

3) 3 ц3/5x+4 10/21+1 1/2x+2 (целых) 1/3=

4) 5 2/3y+8 3/5y+3 3/4+16 (целых) 5/8 =

+4
Ответы (1)
  1. 27 сентября, 22:34
    0
    1) 5/8x-1/4x-1/12x+1/6x = 15/24 х-6/24 х-2/24 х+4/24 х=11/24 х

    2) 5/7y+1/4y+3/14y+1 (целая) 3/4 ц=20/28 у + 7/28 у+6/28 у+49/28 у=82/28 у=2 26/28 у=2 13/28 у (2 целых 13/28 у)

    3) 3 ц3/5x+4 10/21+1 1/2x+2 (целых) 1/3=36/10 х+15/10 х + 94/21 + 49/21 = 51/10 х+143/21 =

    5 1/10 х+6 17/21

    4) 5 2/3y+8 3/5y+3 3/4+16 (целых) 5/8=85/15 у+129/15 у + 3 6/8 + 16 5/8 = 214/15 у + 19 11/8 = 14 4/15 + 20 3/8