Вычислите: 1) 1/2+2/3/3/5-2/15 2) 1 1/2-2/3/1/6+1/2

+2
Ответы (1)
  1. 29 апреля, 20:45
    0
    (1/2+2/3) / (3/5 - 2/15) = 2 1/2

    1) 1/2+2/3=3/6+4/6=7/6

    2) 3/5 - 2/15=9/15 - 2/15=7/15

    3) 7/6 : 7/15=7/6 * 15/7=5/2=2 1/2

    (1 1/2 - 2/3) / (1/6+1/2) = 1 1/4

    1) 1 1/2 - 2/3=1 3/6 - 4/6=5/6

    2) 1/6+1/2=1/6+3/6=4/6=2/3

    3) 5/6 : 2/3=5/6 * 3/2=5/4=1 1/4