4 целых 2/9x+3 целых 5/14=6 целых 11/21

+1
Ответы (2)
  1. 5 ноября, 04:01
    0
    4 2/9 х+3 5/14 = 6 11/21

    4 2/9 х = 6 11/21-3 5/14

    4 2/9 х = 6 22/42-3 15/42

    4 2/9 х = 3 7/42

    4 2/9 х = 3 6/7

    38 х/9=27/7

    Х = 27/7:38/9

    Х = 27/7*9/38

    Х = 243/266
  2. 5 ноября, 05:50
    0
    4,2/9x+3,5/14=6,11/21

    4,2/9 х = 6,11/21-3,5/14

    4,2/9 х = 12,22/42 - 10,5/42

    4,2/9 х = 1,72/42

    1/9 х = 1,72/42/4,2

    1/9 х = 1,72/10

    1/9 х = 0,172

    1/х = 0,172 * 9 = 1,548

    х = 1/1,548 = 0,65