4 целых 1/2 - 5 целых 1/3: (20x-14 целых 2/3) = 1 целая 5/6

+4
Ответы (1)
  1. 10 сентября, 06:40
    +1
    4 1/2 - 5 1/3 : (20 х - 14 2/3) = 1 5/6

    5 1/3 : (20 х - 14 2/3) = 4 1/2 - 1 5/6

    5 1/3 : (20 х - 14 2/3) = 4 3/6 - 1 5/6 = 3 9/6 - 1 5/6 = 2 4/6 = 2 2/3

    20 х - 14 2/3 = 5 1/3 : 2 2/3 = 16/3 : 8/3 = 16/3 * 3/8 = 16/8 = 2

    20 х = 2 + 14 2/3 = 16 2/3 = 50/3

    х = 50/3 : 20 = 50/3 * 1/20 = 50/60 = 5/6

    х = 5/6