Решите цепочку:

Ca→CaO→Ca (OH) 2→CaCL2

+3
Ответы (1)
  1. 30 октября, 16:04
    0
    2Ca + O2 = 2CaO

    CaO + H2O = Ca (OH) 2

    Ca (OH) 2 + 2HCl = CaCl2 + 2H2O