Цепочка превращений:

N2O3 - KNO2 - AgNO3 - HNO3 - Zn (NO3) 2 - NO2 - Ba (NO3) 2

+1
Ответы (1)
  1. 7 июля, 22:55
    0
    N2O3 + K2O = 2KNO2

    2KNO2 + O2 = 2KNO3

    KNO3 + AgF = AgNO3 + KF

    2AgNO3 + H2SO4 = Ag2SO4 + 2HNO3

    10HNO3 + 4Zn = 4Zn (NO3) 2 + N2O + 5H2O

    2Zn (NO3) 2 (t) = 2ZnO + 4NO2 + O2

    4NO2 + O2 + 2H2O = 4HNO3

    10HNO3 + 4Ba = 4Ba (NO3) 2 + N2O + 5H2O.