MG→MgCl2→Mg (OH) 2→MgO→MgSO4

Al→Al2O3→Al2 (SO4) 3→Al (OH) 3→Al2O3

+1
Ответы (1)
  1. 21 марта, 10:55
    0
    1mg

    1) 2Mg + CO2 = [ t°C ]⇒ 2MgO + C

    2) MgO + H2SO4 ⇒ MgSO4 + H2O

    3) MgSO4 + 2NaOH ⇒ Mg (OH) 2↓ + Na2SO4

    4) Mg (OH) 2 + 2HCl ⇒ MgCl2 + 2H2O

    5) MgCl2⇒ Mg + Cl2↑

    2al

    1) 4Al+3O2=2Al2O3

    2) Al2O3+3H2SO4=Al2 (SO4) 3+3H2O

    3) Al2 (SO4) 3+6KOH=3K2SO4+2Al (OH) 3

    4) 2Al (OH) 3 = (t) Al2O3+3H2O

    5) Al2O3+6HCl=2AlCl3+3H2O