Zn→ZnSO4→Zn (OH) 2→K2ZnO2→Zn (NO3) 2→ZnS2

+5
Ответы (1)
  1. 9 сентября, 20:26
    0
    1) Zn + H2SO4 = ZnSO4 + H2

    2) ZnSO4+2NaOH=Zn (OH) 2+Na2SO4

    3) Zn (OH) 2+2KOH=K2ZnO2+2H2O

    4) K2ZnO2 + 4HNO3 - > Zn (NO3) 2 + 2 KNO3 + 2H2O

    5) K2S + Zn (NO3) 2 = 2 KNO3 + ZnS2