M (nh3) = 85 г m (hno3) = 330 г найти:m (nh4no3) ?

+4
Ответы (1)
  1. 5 сентября, 10:18
    0
    85 g 330g Xg

    NH3+HNO3-->NH4NO3

    15 80

    M (NH3) = 17 g/mol

    M (HNO3) = 63g/mol

    M (NH4NO3) = 80 g/mol

    n (NH3) = m/M=85/17=5 mol

    n (HNO3) = 330/63=5.24 mol

    n (NH3)
    85/17 = X/80

    X=400 g

    ответ 400 г