N2-NO-NO2-HNO3-NH4NO3-NH3

+4
Ответы (1)
  1. 19 апреля, 21:03
    0
    N2 + O2 = 2NO

    NO + O3 = NO2 + O2

    H2 + 2NO2 = HNO2 + HNO3

    HNO3 + NH3 = NH4NO3. (Можно еще так 4Mg+10HNO3 = 4Mg (NO3) 2 + NH4No3 + 3H2O)

    NH4NO3 + KOH (нагрев) = KNO3 + H2O + NH3