Осуществите цепочку:

Ca=CaO=Ca (OH) 2=Ca3 (PO4) 2=P=P2O5+H3PO4=Ca3 (PO4) 2

+3
Ответы (1)
  1. 14 октября, 08:23
    0
    Ca=CaO=Ca (OH) 2=Ca3 (PO4) 2=P=P2O5=H3PO4=Ca3 (PO4) 2

    1) Ca + MgO = CaO + Mg

    2) CaO+H2O = Ca (OH) 2

    3) Ca (OH) 2 + Ca (PH2O2) 2 = Ca3 (PO4) 2 (осадок) + 4H2 (газ)

    4) 2Ca3 (PO4) 2 + 10C (кокс) + 6SiO2 = 6CaSiO3 + 4P + 10CO

    5) 4P + 5O2 = 2P2O5

    6) P2O5 + 3H2O = 2H3PO4

    7) 3CaO + 2H3PO4 (разб) = Ca3 (PO4) 2 (осадок) + 3H2O