P P2O HPO3 H3PO4 Ca (PO4) 3

+3
Ответы (1)
  1. 3 ноября, 16:36
    +1
    P-P2O5-HPO3-H3PO4-Ca3 (PO4) 2.

    1) 4P+5O2=2P2O5

    2) P2O5+H2O=2HPO3

    3) HPO3+H2O=H3PO4

    4) 2H3PO4+3CaCO3=Ca3 (PO4) 2+3H2O+3CO2.