Log3 (x-3) + log3x=log3 4

+3
Ответы (1)
  1. 21 июля, 07:14
    0
    ОДЗ:

    x > 3

    (x - 3) * x = 4

    x^2 - 3x - 4 = 0

    D = 9 + 16 = 25

    x₁ = (3 + 5) / 2 = 4;

    x ₂ = (3 - 5) / 2 = - 1 не удовлет ОДЗ

    Ответ:

    4