Упростите выражение

2 c (1+c) - (c-2) (c+4) ;

(у+2) 2-2 у (у+2) ;

30 х+3 (х-5) 2;

+2
Ответы (1)
  1. 4 января, 14:22
    0
    1) 2 c (1+c) - (c-2) (c+4) = 2c+2c^{2} - (c^{2}+4c-2c-8) = 2c+2c^{2} - c^{2} - 4c+2c+8=c^{2} + 8

    2) (у+2) 2-2 у (у+2) = 2y+4-2y^{2}-4y = - 2y^{2}-2y+4

    3) 30x+3 (x-5) 2 = 30x + (6x-15) 2=30x + 12x-30=42x-30