Упростите выражения

1) 2 (x+3) + 5 (x+1) =

2) 9 (7+y) + 8 (6+y) =

3) 4 (3x+23) + 7 (6+5x)

4) 12 (9+8y) + 3 (11+6y)

+5
Ответы (1)
  1. 11 апреля, 19:04
    0
    1) 2 (x+3) + 5 (x+1) = 2 х+6+5 х+6=7 х+12

    2) 9 (7+y) + 8 (6+y) = 63+9 у+48+8 у=111+17 у

    3) 4 (3x+23) + 7 (6+5x) = 12 х+92+42+35 х=47 х+134

    4) 12 (9+8y) + 3 (11+6y) = 108+96 у+33+18 у=141+114