Помогите решить.

CaCo3-CaCl2-Ca (OH) 2-CaSO4

+2
Ответы (2)
  1. 29 июля, 22:03
    0
    Ca + H2CO3 = CaCO3 + H2^

    CaCO3 + 2HCl = CaCl2 + H2CO3

    CaCl2 + 2NaOH = Ca (OH) 2 + NaCl

    Ca (OH) 2 + H2SO4 = CaSO4 + 2HOH (так пишут воду)
  2. 29 июля, 22:10
    0
    CaCO3+2HCl=>CaCl2+CO2+H2O

    CaCl2+2KOH=>Ca (OH) 2+2KCl

    Ca (OH) 2+H2SO4=>CaSO4+2H2O