А) 7x+13/12 - 5x+2/6=1 (/ - дробь)

б) 9x^2 - 100=0

в) (4 у-3) ^2 - (2 у+5) ^2=0

+2
Ответы (1)
  1. 1 апреля, 19:54
    0
    A) (7x+13) / 12 - (5x+2) / 6=1 |*12

    7x+13-10x-4=12

    -3x+9=12

    -3x=3

    x=-1

    б) 9x²=100

    x²=100/9

    x₁=10/3 x₂=-10/3

    в) (4y-3-2y-5) * (4y-3+2y+5) = 0

    (2y-8) * (6y+2) = 0

    2y-8=0 или 6y+2=0

    y=4 y=-1/3