А) 3 х-12=х;

б) 2 х+6=4 х-2;

в) 3 х-2=6+4 х;

г) 2 х-4 (х+7) = 3 (2-х).

+3
Ответы (1)
  1. 15 мая, 19:35
    0
    А. 3 х - 12 = х

    3 х - х = 12

    2 х = 12

    х = 12 : 2 = 6

    б. 2 х + 6 = 4 х - 2

    2 х - 4 х = - 2 - 6

    -2 х = - 8

    х = - 8 : (-2) = 4

    в. 3 х - 2 = 6 + 4 х

    3 х - 4 х = 6 + 2

    -х = 8

    х = - 8

    г. 2 х - 4 (х+7) = 3 (2-х)

    2 х - 4 х - 28 = 6 - 3 х

    2 х - 4 х + 3 х = 6 + 28

    х = 34