5 х+4=х+24; 6 х-17=5 х-4; 8 х+2 х=17-2; 3 х+4=10-2 х; 7 х-8=2 х+12

+3
Ответы (1)
  1. 3 июля, 04:46
    0
    1) 5 х+4=х+24

    5 х-х=24-4

    4 х=20

    х=5;

    2) 6 х-17=5 х-4

    6 х-5 х=-4+17

    х=13;

    3) 8 х+2 х=17-2

    10 х=15

    х=1,5

    4) 3 х+4=10-2 х

    3 х+2 х=10-4

    5 х=6

    х=1,2

    5) 7 х-8=2 х+12

    7 х-2 х=12+8

    5 х=20

    х=4