А) (1+5 х) (5 х-1) = 10 х-1;

б) (2 х+7) (7-2 х) = 49+7 х.

+5
Ответы (1)
  1. 15 декабря, 09:12
    0
    A) (1+5 х) (5 х-1) = 10 х-1

    5x-1+25x ² - 5x=10x-1

    25x ² - 1=10x-1

    25x ² - 10=0

    25 ² = 10

    x ² = 0.4

    x = + - √0.4

    б) (2 х+7) (7-2 х) = 49+7 х

    14x-4x²+49-14x=49+7x

    49-4x²=49+7x

    -4x²=7x

    -4x²-7x=0

    -x (4x+7) = 0

    4x+7=0 x=-7/4

    -x=0 x=0