2+3 х/5 - 1+2 х/4 + х/3 = 1/15

+5
Ответы (1)
  1. 21 января, 14:21
    0
    2 + 3x / 5 - 1 + 2x / 4 + x/3 = 1 / 15

    4 (2 + 3x) - 5 (1 + 2x) / 5 + x/3 = 1 / 15

    8 + 12x - 5 - 10x / 20 + x/3 = 1 / 15

    2x + 3 / 20 + x/3 = 1 / 15

    3 (2x + 3) + 20x / 60 = 1 / 15

    6x + 9 + 20x / 60 = 1 / 15

    26x + 9 / 60 = 1 / 15

    15 (26x + 9) = 60 * 1

    390x + 135 = 60

    390x = - 75

    x = - 75 / 390 = - 5,2