1) - 9x + (14+6x) = 11-x

2) 4x+2 (x-5) = 3x-13

+4
Ответы (1)
  1. 5 октября, 16:16
    0
    1) - 9 х + (14+6 х) = 11-х

    -9 х + 14 + 6 х + х = 11

    -9 х + 6 х + х = 11 - 14

    -2 х = - 3

    -2 х = - 3

    х=1,5

    2) 4 х+2 (х-5) = 3 х - 13

    4 х + 2 х - 10 = 3 х - 13

    4 х+2 х-3 х = - 13 + 10

    3 х = - 3

    х = - 1